Tìm hiểu về quyền sử dụng đất tại Việt Nam

Thảo luận trong 'Bất động sản - Nhà đất' bắt đầu bởi kythuatht, 27/7/20.

  1. kythuatht

    kythuatht Member

    Tham gia ngày:
    10/1/19
    Bài viết:
    85
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Vệ sinh máy lạnh
    Nơi ở:
    160 đường số 20 phường 5 quận gò vấp
    Web:
    Người nước ngoài định cư tại Việt Nam hay người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền sử dụng đất tại Việt Nam như thế nào? Hãy cùng Phương Thiện tìm hiểu về quyền sử dụng đất tại Việt Nam ở người nước ngoài.
    Quyền sử dụng đất tại Việt Nam của người nước ngoài

    Căn cứ theo điều 8 của bộ luật nhà ở năm 2014 có quy định về điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    Tham khảo https://phuongthienland.com/du-an/gem-skyworld.html


    [​IMG]
    1/ Tổ chức, hộ gia đình hay các cá nhân trong nước. Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài cần phải được pháp nhập cảnh vào Việt Nam. Đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài cần phải đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của bộ luật nhà ở năm 2014.
    2/ Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức
    a. Đối với tổ chức, các hộ gia đình hoặc cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua thuê, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận trao đổi nhà ở cùng nhiều hình thức khác nhau theo quy định pháp luật.
    Đọc thêm: các dự án đất nền tại Đồng Nai

    b. Với người Việt định cư nước ngoài thì qua hình thức mua, thuê, mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh BĐS, mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế của hộ gia đình cá nhân, nhận chuyển nhượng về quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở khu thương mại được phép bán nền để xây nhà ở theo quy định.
    c. Đối với những tổ chức cá nhân nước ngoài cần thông qua hình thức quy định tại khoản 2 điều 159. Để được sở hữu đất, nhà ở tại Việt Nam, căn cứ theo điều 8 luật nhà ở năm 2014 quy định, người Việt định cư tại nước ngoài phải được cơ quan có thẩm quyền cho phép cư trú tại VN từ 3 tháng trở lên.
    Có 2 trường hợp về quyền sử dụng đất của người nước ngoài là quốc tịch Việt Nam hay không.

    [​IMG][​IMG]

    Trường hợp 1: Bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam


    Quyền sử dụng đất của người nước ngoài tại Việt Nam có quy định nếu bạn chưa thôi quốc tịch Việt Nam được nhận quyền sử dụng trong các trường hợp.
    Xem thêm: Quyền sử dụng đất của người nước ngoài tại Việt Nam theo quy định

    Trường hợp 2: Bạn không còn quốc tịch Việt Nam
    Đối với quyền sử dụng đất của người nước ngoài thì theo quy định điều 5 Luật đất đai 2013 thì
    Sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật.
    Qua bài viết các dẫn chứng về quy định trên đã giải đáp thắc mắc quyền sử dụng đất của người nước ngoài tại nước ta.
    TẬP ĐOÀN ĐẤT XANH GROUP
    Địa chỉ: 2W Ung Văn Khiêm, phường 25, quận Bình Thạnh, HCM
    Hotline 1: 08.1900 0809
    Hotline 2: 0909.750.537 ( zalo, viber)
    Email: phanthiphuongthien@gmail.com

     

Chia sẻ trang này